Gửi câu hỏi của bạn

Đang tải...
  1. Nhung

    Nhung Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Bình mượn xe máy của Thành đem đi cầm đồ tại hiệu cầm đồ xã bên mà chưa được sự đồng ý của anh Thành. Xin cho hỏi Thành có thể lấy lại được chiếc xe máy đó hay không?
     
    Tags:
  2. Vũ Tuấn

    Vũ Tuấn Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Có thể đòi lại tài sản từ người chiếm hữu không có căn cứ pháp luật?
    Chúng tôi hiểu rằng, Bình mượn xe máy của Thành để cầm đồ và bạn băn khoăn rằng Thành có thể lấy lại chiếc xe máy đó được hay không. Chúng tôi xin tư vấn về vấn đề này như sau:

    Điều 256 Luật Dân sự 2005 quy định: “Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật đối với tài sản thuộc quyền sở hữu hoặc quyền chiếm hữu hợp pháp của mình phải trả lại tài sản đó, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này. Trong trường hợp tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của người chiếm hữu ngay tình thì áp dụng Điều 257 và Điều 258 của Bộ luật này.”

    Anh Bình cầm cố chiếc xe mà chưa được sự đồng ý của anh Thành nên anh Thành với tư cách là chủ sở hữu của chiếc xe máy có quyền yêu cầu chủ hiệu cầm đồ trả lại chiếc xe đó cho mình.


    Như vậy, anh Thành có thể lấy lại được chiếc xe mà anh Bình đã cầm.
     
Đang tải...