Gửi câu hỏi của bạn

Đang tải...
  1. Đỗ Đình Văn

    Đỗ Đình Văn Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Sau cuộc họp HĐQT công ty, do không thông qua được quyết định quan trọng nào, nên biên bản cuộc họp HĐQT cũng không được tiến hành lưu giữ tại công ty. Biên bản trên được đưa sang chi nhánh của công ty để quản lý. Xin hỏi, việc lưu giữ biên bản cuộc họp tại chi nhánh công ty có hợp pháp hay không.
     
    Tags:
  2. Nhung

    Nhung Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Bạn băn khoăn có thể lưu giữ biên bản cuộc họp Hội đồng quản trị công ty tại chi nhánh do cuộc họp không có quyết định quan trọng nào không? Chúng tôi xin trả lời như sau:

    Khoản 2 Điều 154 Luật Doanh nghiệp quy định, Biên bản họp Hội đồng quản trị và tài liệu sử dụng trong cuộc họp phải được lưu giữ tại trụ chính của công ty. Như vậy, dù cuộc họp có thông qua quyết định nào quan trọng hay không, biên bản cuộc họp vẫn phải được lưu giữ tại trụ sở chính của công ty.

    Do đó, việc lưu giữ biên bản cuộc họp tại chi nhánh công ty là không hợp pháp.
     
Đang tải...