Gửi câu hỏi của bạn

Đang tải...
  1. Nhung

    Nhung Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Vợ chồng anh Thắng chị Thảo đều chết trong vụ tai nạn trên đường về quê. Tuy nhiên anh Thắng chết ngay tại chỗ do bị thương quá nặng phần đầu, còn chị Thảo đang mang thai được người dân địa phương đưa vào viện cấp cứu, nhưng sau khi sinh con thì chị cũng mất. Vậy đứa bé có được thừa kế di sản của anh Thắng theo quy định của pháp luật hay không?
     
    Tags:
  2. Vũ Tuấn

    Vũ Tuấn Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Trẻ sơ sinh có được là người thừa kế di sản hay không?
    Chúng tôi hiểu rằng, vợ chồng anh Thắng, chị Thảo mất trong một vụ tai nạn giao thông. Tuy nhiên, anh Thắng chết ngay tại chỗ còn chị Thảo mất sau khi được đưa vào viện cấp cứu. Bạn muốn nhận ý kiến của chúng tôi về việc chị Thảo có được thừa kế số di sản của anh Thắng hay không. Chúng tôi xin tư vấn về vấn đề này như sau:

    Điều 635 luật Dân sự 2005 quy định: “Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.”

    Trong trường hợp này, đứa trẻ đã được sinh ra và còn sống sau thời điểm anh Thắng mất nên đứa trẻ sẽ trở thành người thừa kế di sản của anh Thắng.


    Như vậy, đứa bé do chị Thảo sinh ra sẽ được thừa kế di sản của anh Thắng theo quy định của pháp luật.
     
  3. camgianglavn

    camgianglavn New Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Vợ chồng anh Thắng chị Thảo đều chết trong vụ tai nạn trên đường về quê. Tuy nhiên anh Thắng chết ngay tại chỗ do bị thương quá nặng phần đầu, còn chị Thảo đang mang thai được người dân địa phương đưa vào viện cấp cứu, nhưng sau khi sinh con thì chị cũng mất. Vậy đứa bé có được thừa kế di sản của anh Thắng theo quy định của pháp luật hay không?
    Với trường hợp như trên tôi xin tư vấn dựa vào BLDS 2015 Điều 613: "Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết...". Trong trường hợp này đứa bé con anh Thắng đã thành thai trước khi anh chết, vì vậy đứa bé hoàn toàn được hưởng thừa kế phần di sản của cha mình theo pháp luật với điều kiện đứa bé này lúc sinh ra còn sống trên 24h (Đ23) Nghị định số 158/2005/NĐ-CP
     
Đang tải...