Gửi câu hỏi của bạn

Đang tải...
  1. Nhung

    Nhung Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Anh Thắng chết do tai nạn giao thông. Cả người anh bị xe tải cán qua khiến cho thi thể anh không còn nguyên vẹn. Trong đám tang, người vợ vì quá đau buồn khi nghĩ về cái chết của anh nên cũng sốc mà chết. Vậy trong trường hợp này người vợ đó có được hưởng thừa kế đối với phần di sản của anh Thắng hay không?
     
    Tags:
  2. Vũ Tuấn

    Vũ Tuấn Active Member

    Dislikes Received:
    0
    Best Answers:
    0
    Vợ đã mất có thể là người thừa kế di sản của chồng?
    Chúng tôi hiểu rằng, anh Thắng mất do tai nạn giao thông. Trong đám tang, người vợ vì quá đau buồn nên cũng qua đời. Bạn muốn nhận ý kiến của chúng tôi về việc trong trường hợp này người vợ có được hưởng thừa kế với phần di sản của anh Thắng hay không. Chúng tôi xin tư vấn về vấn đề này như sau:

    Điều 635 Luật Dân sự 2005 quy định: “Người thừa kế là cá nhân phải là người còn sống vào thời điểm mở thừa kế hoặc sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết. Trong trường hợp người thừa kế theo di chúc là cơ quan, tổ chức thì phải là cơ quan, tổ chức tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.”

    Vì thời điểm anh Thắng mất, vợ anh vẫn còn sống nên người vợ sẽ trở thành người thừa kế của anh Thắng.

    Như vậy, trong trường hợp này, người vợ vẫn được hưởng thừa kế đối với phần di sản của anh Thắng.
     
Đang tải...