Bị giữ bản chính bằng tốt nghiệp, phải làm sao?

0
Bị giữ bản chính bằng tốt nghiệp, phải làm sao?

Xin chào Pháp luật trực tuyến, tôi có câu hỏi sau mong được Luật sư tư vấn: Tôi chuẩn bị ký hợp đồng lao động với công ty. Công ty có yêu cầu tôi nộp bản chính bằng tốt nghiệp đại học cho công ty giữ. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, tôi có phải nộp bản chính bằng tốt nghiệp theo yêu cầu của công ty không? Tôi cảm ơn.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật Lao động của Pháp luật trực tuyến

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Pháp luật trực tuyến. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật Lao động 2012

Nghị định 95/2013/NĐ-CP

2. Luật sư tư vấn:

Điều 20 Bộ Luật Lao động 2012 có quy định như sau:

“Điều 20: Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động:

1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động

2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng”.

Như vậy, với trường hợp của bạn, công ty giữ bản chính bằng tốt nghiệp của bạn là trái quy định của pháp luật. Với hành vi này theo quy định của khoản 2 Điều 5 Nghị định 95/2013/NĐ-CP sẽ bị xử phạt như sau:

“2.Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động

b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động”.

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Yêu cầu tư vấn để được giải đáp.

Xem thêm:  Nghỉ ngang do việc riêng thì có được công ty trả lương hay không?

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động – Pháp luật trực tuyến

Luật sư Hà Trần

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *