Chuyển đổi đất nông nghiệp có cần phải làm hợp đồng không?

0
Chuyển đổi đất nông nghiệp có cần phải làm hợp đồng không?

Chuyển đổi đất nông nghiệp có cần phải làm hợp đồng không?

Tôi có dự định đổi thửa ruộng của nhà mình với một người trong xã để tiện khai thác và sử dụng đất. Xin hỏi hợp đồng chuyển đổi này có cần phải đưa đi công chứng, chứng thực hay không? Mong luật sư tư vấn giúp cho. Xin cảm ơn.

Người gửi: Hoàng Văn Tuấn (Hải Dương)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật trực tuyến. Về câu hỏi của bạn, Luật trực tuyến xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau:

Chuyển đổi đất nông nghiệp có cần phải làm hợp đồng không?

Luật đất đai năm 2013 quy định rất rõ các loại hợp đồng liên quan đến đất đai, cụ thể như sau:

Điều 167. Quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất

3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

Xem thêm:  Định cư tại nước ngoài có được sở hữu nhà tại Việt Nam không?

d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất không nhất thiết phải công chứng, chứng thực mà chỉ công chứng, chứng thực khi các bên có yêu cầu.

Trên đây là tư vấn của Luật trực tuyến về Chuyển đổi đất nông nghiệp có cần phải làm hợp đồng không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Tuyết Chinh tổng hợp