Đánh bạc bị xử lý như thế nào?

0

Kính chào Pháp luật trực tuyến,xin phép cho tôi được hỏi về trường hợp cá độ đá banh, bị khép vào tội đánh bạc. Anh A chơi cá độ đá banh trong mùa Euro vừa rồi, nhắn tin qua lại cho nhà cái. Nhà cái bị công an bắt giữ, nên cũng khai luôn anh A. Tang chứng trong điện thoại của anh A bị công an tịch thu.

Tổng số trận cá cược là hơn 30trận, mỗi trận banh từ 1,5 triệu đến 2,5 triệu; có thua có thắng. Anh a bị khép tội đánh bạc theo khoản 1 điều 248 Bộ luật hình sự. Xin hỏi: anh A sẽ bị xử phạt như thế nào. Bị phạt tù hay phạt tiền. Hay cả hai. Cụ thể như thế nào. Mong được tư vấn cụ thể giúp ạ. Xin cám ơn.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Pháp luật trực tuyến. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017

2. Luật sư tư vấn:

Quy định của Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 về tội đánh bạc như sau:

Điều 321. Tội đánh bạc

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo như thông tin bạn cung cấp, anh A đã tham gia cá cược hơn 30 trận bóng với giá trị mỗi trận từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Căn cứ theo quy định tại Điều 321, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 và thông tin bạn cung cấp, chúng tôi chia ra làm 2 trường hợp sau:

Trường hợp 1: Tổng giá trị số tiền tham gia cá cược bóng đá của anh A dưới 50.000.000 đồng

Theo quy định tại khoản 1, điều 321, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Trường hợp 2: Tổng giá trị số tiền tham gia cá cược bóng đá của anh A từ 50.000.000 đồng trở lên

Căn cứ theo quy định tại điểm b, khoản 2, điều 321 Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017, người nào đánh bạc trái phép bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị 50.000.000 đồng trở lên thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Ngoài ra, theo khoản 3, điều 321, Bộ luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 thì anh A có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng

Trên đây là tư vấn của chúng tôi. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận tư vấn pháp luật trực tuyến qua: Yêu cầu tư vấn để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sự – Pháp luật trực tuyến

Luật sư Hà Trần

Đánh giá bài viết

Từ khóa tìm kiếm:

  • cá độ bóng đá phạt tù language:vi