Khi nào hành vi đánh bạc bị truy cứu trách nhiệm hình sự ?

0

Xin luật sư tư vấn giúp vấn đề sau ạ: chúng tôi gồm 20 người đánh bạc dưới hình thức xóc đĩa. Tổng tiền ở dưới chiếu là 5.300.000 nghìn (mỗi người chỉ đánh có vài trăm nghìn/1 lần). Chúng tôi có bị truy tố trách nhiệm hình sự không? Và mức án là như thế nào ạ? Cảm ơn luật sư!

Luật sư trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hình sự năm 2015

Nghị định số 167/2013/NĐ CP

2. Luật sư tư vấn:

Vấn đề của bạn chúng tôi xin giải quyết như sau:

Thứ nhất, trách nhiệm hành chính:

Căn cứ theo khoản 1, 2 điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ CP thì người nào có hành vi đánh bạc thì bị xử phạt như sau:

1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Thứ hai, trách nhiệm hình sự:

Theo khoản 1 điều 321 Bộ luật Hình sự 2015:

1.Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Theo khoản 1, điều 322 Bộ luật Hình sự 2015:

1. Người nào tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc trái phép thuộc một trong các trường hợp sau, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 300.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

a) Tổ chức, sử dụng địa điểm thuộc quyền sở hữu, quản lý của mình để cho 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc hoặc cho 02 chiếu bạc trở lên mà số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 5.000.000 đồng trở lên;

b) Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trong cùng 01 lần có giá trị 20.000.000 đồng trở lên;

c) Tổ chức nơi cầm cố tài sản cho người tham gia đánh bạc; lắp đặt trang thiết bị phục vụ cho việc đánh bạc; phân công người canh gác, người phục vụ, sắp đặt lối thoát khi bị vây bắt, sử dụng phương tiện để trợ giúp cho việc đánh bạc;

d) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 321 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 321 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Như vậy, nếu số tiền dùng để đánh bạc trên hoặc dưới 5 triệu đồng nhưng đã bị phạt hành chính hoặc đã bị truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi đánh bạc hoặc tổ chức đánh bạc, chưa được xóa án tính mà vi phạm thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm. ( Khoản 1 điều 321 Bộ luật hình sự 2015)

Xem thêm:  Hành vi bắt cóc trẻ em để chiếm đoạt tài sản quy định như thế nào?

Còn nếu không thuộc trường hợp trên thì bạn sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi đánh bạc trái phép với hình thức là xóc đĩa với số tiền 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. ( Điểm a, khoản 2, điều 26 Nghị định số 167/2013/NĐ CP)

Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: Yêu cầu tư vấn để được giải đáp.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hình sựPháp luật trực tuyến

Luật sư Hà Trần