Người nước ngoài có mặt tại Việt Nam đủ 183 ngày khi nào được coi là cá nhân cư trú ?

0
Người nước ngoài có mặt tại Việt Nam đủ 183 ngày khi nào được coi là cá nhân cư trú ?

Thưa luật sư, Công ty mjình hiện tại đang tiến hành quyết toán thuế thu nhập cá nhân cho một lao động là người nước ngoài. Ông này bắt đầu vào Việt Nam và làm việc cho bên mình từ 25/5/2016. Đến nay, bên mình thực hiện thủ tục quyết toán thuế trong năm 2016. Vậy không biết nếu tính theo kỳ tính thuế 2016 thì người này được coi là cá nhân cư trú hay chưa? Mong Pháp luật trực tuyến giải đáp.

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Pháp luật trực tuyến. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Thông tư 111/2013/TT-BTC Hướng dẫn Luật thuế thu nhập cá nhân

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 6 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định:

“1. Đối với cá nhân cư trú

a) Kỳ tính thuế theo năm: áp dụng đối với thu nhập từ kinh doanh và thu nhập từ tiền lương, tiền công.

Trường hợp trong năm dương lịch, cá nhân có mặt tại Việt Nam từ 183 ngày trở lên thì kỳ tính thuế được tính theo năm dương lịch.

Trường hợp trong năm dương lịch, cá nhân có mặt tại Việt Nam dưới 183 ngày nhưng tính trong 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam là từ 183 ngày trở lên thì kỳ tính thuế đầu tiên được xác định là 12 tháng liên tục kể từ ngày đầu tiên có mặt tại Việt Nam. Từ năm thứ hai, kỳ tính thuế căn cứ theo năm dương lịch.

Ví dụ 3: Ông B là người nước ngoài lần đầu tiên đến Việt Nam từ ngày 20/4/2014. Trong năm 2014 tính đến ngày 31/12/2014, ông B có mặt tại Việt Nam tổng cộng 130 ngày. Trong năm 2015, tính đến 19/4/2015 ông B có mặt tại Việt Nam tổng cộng 65 ngày. Kỳ tính thuế đầu tiên của ông B được xác định từ ngày 20/4/2014 đến hết ngày 19/4/2015. Kỳ tính thuế thứ hai được xác định từ ngày 01/01/2015 đến hết ngày 31/12/2015.

b) Kỳ tính thuế theo từng lần phát sinh thu nhập: áp dụng đối với thu nhập từ đầu tư vốn, thu nhập từ chuyển nhượng vốn, thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản, thu nhập từ trúng thưởng, thu nhập từ bản quyền, thu nhập từ nhượng quyền thương mại, thu nhập từ thừa kế, thu nhập từ quà tặng.

c) Kỳ tính thuế theo từng lần phát sinh hoặc theo năm áp dụng đối với thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán.”

Như vậy, căn cứ theo quy định nêu trên thì nếu áp dụng kỳ tính thuế theo năm dương lịch 2016 thì cá nhân người nước ngoài này tại công ty bạn đã được coi là cá nhân có cư trú.

Xem thêm:  Xử phạt khi bán hàng không xuất hóa đơn ?

Trên đây là tư vấn của Pháp luật trực tuyến về Người nước ngoài có mặt tại Việt Nam đủ 183 ngày khi nào được coi là cá nhân cư trú?. Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại gọi ngay số: Yêu cầu tư vấn để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận tư vấn pháp luật Thuế – Pháp luật trực tuyến

Luật sư Hà Trần

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *