Sửa chữa xe và rửa xe có phải đăng ký kinh doanh và nộp thuế không?

0
Sửa chữa xe và rửa xe có phải đăng ký kinh doanh và nộp thuế không?

Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi có mở một quán sửa chữa xe máy làm ở 1 địa điểm được nhiều năm, thu nhập chỉ khoảng 5 triệu/tháng, chưa bao giờ phải đóng thuế. Nay xã tôi có yêu cầu phải đăng ký kinh doanh và đóng thuế. Vậy có đúng không? Cảm ơn luật sư!

Luật sư trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi yêu cầu tư vấn đến Pháp luật trực tuyến của chúng tôi, trường hợp của bạn được tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

– Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thực hiện thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân đối với cá nhân cư trú có hoạt động kinh doanh; hướng dẫn thực hiện một số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế 71/2014/QH13 và Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành

– Văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC năm 2014 hợp nhất Thông tư hướng dẫn thực hiện Nghị định 75/2002/NĐ-CP điều chỉnh mức thuế Môn bài do Bộ Tài chính ban hành

– Nghị định số 39/2007/NĐ-CP của Chính phủ: Về cá nhân hoạt động thương mại một cách độc lập, thường xuyên không phải đăng ký kinh doanh

Xem thêm:  Điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản và các quy định pháp luật?

2. Chuyên viên tư vấn:

Thứ nhất, bạn có phải đăng ký kinh doanh không:

Trường hợp của bạn thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 điều 3 nghị định số 39/2007/NĐ-CP như sau:

“đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;”

Vậy trường hợp của bạn thuộc đối tượng không cần phải đăng ký kinh doanh, vì thế yêu cầu từ phía cơ quan có thẩm quyền về việc đăng ký kinh doanh của bạn là trái với quy định của pháp luật.

Thứ hai, bạn có phải nộp thuế không:

Theo Điều 2 Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

“Điều 2. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán

1. Nguyên tắc áp dụng

a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán (sau đây gọi là cá nhân nộp thuế khoán) là cá nhân kinh doanh có phát sinh doanh thu từ kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc tất cả các lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, kinh doanh trừ cá nhân kinh doanh hướng dẫn tại Điều 3, Điều 4 và Điều 5 Thông tư này.

b) Đối với cá nhân nộp thuế khoán thì mức doanh thu 100 triệu đồng/năm trở xuống để xác định cá nhân không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân là doanh thu tính thuế thu nhập cá nhân của năm.”

Xem thêm:  Trung tâm dịch vụ việc làm?

Vậy trường hợp nếu doanh thu 1 năm của bạn chưa đạt ngưỡng 100 triệu đồng/năm vậy bạn thuộc đối tượng không phải nộp thuế GTGT và thuề TNCN, thu nhập của bạn là 5 triệu/ tháng thì thu nhập một năm của bạn khoảng 60 triệu nên đương nhiên bạn không phải nộp thuế GTGT và TNCN theo quy định.

Về thuế môn bài: Bạn có nghĩa vụ nộp thuế môn bài theo bậc quy định tại văn bản hợp nhất 33/VBHN-BTC như sau:

Bậc thuế

Thu nhập 1 tháng

Mức thuế cả năm

1

Trên 1.500.000

1.000.000

2

Trên 1.000.000 đến 1.500.000

750.000

3

Trên 750.000 đến 1.000.000

500.000

4

Trên 500.000 đến 750.000

300.000

5

Trên 300.000 đến 500.000

100.000

6

Bằng hoặc thấp hơn 300.000

50.000

Vì thu nhập của bạn là 5 triệu/tháng nên mức thuế môn bài được áp dụng với bạn là bậc thuế 1 nên mức thuế môn bài cả năm bạn phải đóng là 1 triệu đồng/năm.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với Luật sư tư vấn pháp luật thuế trực tuyến qua tổng đài 24/7: Yêu cầu tư vấn hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Pháp luật trực tuyến.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật – Pháp luật trực tuyến

Luật sư Hà Trần

Từ khóa tìm kiếm:

  • đóng thuế môn bài cho cửa hàng rửa xe

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *