Tạm nghỉ kinh doanh có phải nộp thuế khoán không?

0
Tạm nghỉ kinh doanh có phải nộp thuế khoán không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tạm nghỉ kinh doanh có phải nộp thuế khoán không?

Tháng 1 năm 2016 tôi có mở một nhà hàng. Tôi đã khai hồ sơ và được cơ quan thuế thông báo số thuế khoán phải nộp của cả năm 2016. Đến tháng 5/2016, chủ nhà cho thuê đòi lại nhà nên tôi phải tạm nghỉ kinh doanh để tìm thuê địa điểm khác. Vậy nếu tạm nghỉ kinh doanh thì tôi có phải nộp số thuế khoán của các tháng tạm nghỉ không?

Người gửi: Huy (Bình Dương)

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Luật trực tuyến. Về câu hỏi của bạn,Luật trực tuyến xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1. Căn cứ pháp lý:

– Thông tư số 92/2015/TT-BTC HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN THUẾ GIÁ TRỊ GIA TĂNG VÀ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN ĐỐI VỚI CÁ NHÂN CƯ TRÚ CÓ HOẠT ĐỘNG KINH DOANH; HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN MỘT SỐ NỘI DUNG SỬA ĐỔI, BỔ SUNG VỀ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN QUY ĐỊNH TẠI LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA CÁC LUẬT VỀ THUẾ SỐ 71/2014/QH13 VÀ NGHỊ ĐỊNH SỐ 12/2015/NĐ-CP NGÀY 12/02/2015 CỦA CHÍNH PHỦ QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA CÁC LUẬT VỀ THUẾ VÀ SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA CÁC NGHỊ ĐỊNH VỀ THUẾ

2. Tạm nghỉ kinh doanh có phải nộp thuế khoán không?

Xem thêm:  Cách quy đổi thành thu nhập tính thuế TNCN từ lương thực nhận mới nhất ?

Điểm a Khoản 11 Điều 6 thông tư số 92/2015/TT-BTC quy định như sau:

“11. Các trường hợp giảm thuế khoán

a) Cá nhân kinh doanh nộp thuế khoán ngừng/nghỉ kinh doanh

Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán ngừng/nghỉ kinh doanh thì thông báo ngừng/nghỉ kinh doanh đến cơ quan thuế chậm nhất là một ngày trước khi ngừng/nghỉ kinh doanh. Cơ quan thuế căn cứ vào thời gian ngừng/nghỉ kinh doanh của cá nhân nộp thuế khoán để xác định số tiền thuế khoán được giảm và ban hành Quyết định giảm thuế theo mẫu số 03/MGTH hoặc Thông báo không được giảm thuế mẫu số 04/MGTH ban hành kèm theo Thông tư số 156/2013/TT-BTC Số thuế khoán được giảm xác định như sau:

Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán nghỉ liên tục từ trọn 01 (một) tháng (từ ngày mùng 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng đó) trở lên được giảm 1/3 số thuế khoán phải nộp của quý; nếu nghỉ liên tục trọn 02 (hai) tháng trở lên được giảm 2/3 số thuế khoán phải nộp của quý, nếu nghỉ trọn quý được giảm toàn bộ số thuế khoán phải nộp của quý. Trường hợp cá nhân nộp thuế khoán ngừng/nghỉ kinh doanh không trọn tháng thì không được giảm thuế khoán phải nộp của tháng.”

Theo quy định trên, bạn muốn tạm nghỉ kinh doanh thì bạn sẽ được giảm thuế trong thời gian tạm nghỉ đó. Căn cứ vào thời gian nghỉ của công ty bạn thì cơ quan thuế sẽ xác định số tiền thuế khoans được giản Trường hợp doanh nghiệp bạn nghỉ liên tục từ trọn 01 (một) tháng (từ ngày mùng 01 đến hết ngày cuối cùng của tháng đó) trở lên được giảm 1/3 số thuế khoán phải nộp của quý; nếu nghỉ liên tục trọn 02 (hai) tháng trở lên được giảm 2/3 số thuế khoán phải nộp của quý, nếu nghỉ trọn quý được giảm toàn bộ số thuế khoán phải nộp của quý. Trường hợp doanh nghiệp bạn ngừng/nghỉ kinh doanh không trọn tháng thì không được giảm thuế khoán phải nộp của tháng.

Xem thêm:  Hướng dẫn các viết phiếu xuất kho theo quy định mới nhất

Trên đây là tư vấn của Luật trực tuyến về Tạm nghỉ kinh doanh có phải nộp thuế khoán không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Tuyết Chinh tổng hợp

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *